
 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

 
 

OFISI YA WAZIRI MKUU 
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 
 

 
 
 
 
 
 
 

 
 

MAHUSIANO BAINA YA MADIWANI NA 
WATUMISHI WA HALMASHAURI 

 
 
 

 
 

 
 
 
 
 
 

 
 
 
 

Dodoma 
Januari,  2006    
 

 



 2

MAHUSIANO BAINA YA MADIWANI NA WATUMISHI  
WA HALMASHAURI 

 
 
       
UTANGULIZI 
 
1. Serikali za Mitaa ni vyombo vya wananchi vilivyoanzishwa kwa 

mujibu wa Katiba na Sheria za Serikali za Mitaa kutekeleza 
majukumu yafuatayo: 

 
(a) Kutekeleza kazi za Serikali za Mitaa ambazo ni pamoja na 

kutoa huduma za msingi kwa wananchi kama zilivyoainishwa 
katika sheria mbalimbali; 

(b) Kuhakikisha utekelezaji wa sheria na ulinzi wa wananchi; na 
(c) Kuimarisha demokrasia na kuitumia demokrasia hiyo 

kuharakisha maendeleo ya wananchi. 
 

Ili kutekeleza majukumu hayo, Halmashauri za Wilaya na za Miji 
ambazo huundwa na wajumbe wanaowakilisha wananchi (Madiwani) 
zimepewa uwezo wa kuajiri na kuwasimamia watumishi wa namna 
na fani mbalimbali ambao ndio hufikisha huduma mbalimbali kwa 
wananchi. 

 
2. MISINGI YA JUMLA YA UONGOZI WA KISIASA NA 

UTENDAJI KATIKA HALMASHAURI 
 

Jukumu la Msingi la Diwani 
 
Diwani huchaguliwa na wananchi ili kuwawakilisha kwenye vikao vya 
Halmashauri na kutafsiri shauku na mahitaji ya wananchi katika 
maamuzi yanayofikiwa kwenye mikutano ya Halmashauri na Kamati 
za Halmashauri. Jukumu la msingi la Diwani ni kushirikiana na 
Madiwani wenzake, na watumishi wa Halmashauri na umma kwa 
ujumla, katika kuhakikisha kuwa maamuzi muhimu yanayohusu 
utekelezaji wa shughuli za Halmashauri yanafanywa na 
yanatekelezwa kwa mujibu wa sheria kwa ajili ya ustawi na 
maendeleo ya wananchi kwenye eneo la Halmashauri husika. 
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Majukumu ya Kisiasa ya Madiwani 
 
Kwa kifupi, Majukumu makuu ya kisiasa ya Madiwani ni kama 
ifuatavyo: 
 

(i) Kutunga sera na kuweka malengo na vipaumbele vya 
mipango na shughuli za Halmashauri; 

(ii) Kufanya mashauriano na wananchi ili kujua matakwa na 
matarajio yao, kuhusu mipango ya maendeleo na upatikanaji 
wa mapato n.k.; 

(iii) Kusimamia utekelezaji wa sera za Halmashauri kwa 
kuidhinisha na kufuatilia utekelezaji wa mipango na bajeti ya 
Halmashauri;  

(iv) Kusimamia watumishi wa Halmashauri kwa kupitia 
menejimenti na kamati inayoshughulika na masuala ya 
utumishi ili kuhakikisha kuwa watumishi wanawajibika na 
kutimiza matakwa ya wananchi; na 

(v) Kutoa maamuzi kwa masuala yanayoletwa kujadiliwa katika 
vikao na kutoa maagizo kwa watendaji. 

 
Jukumu hili la kusimamia watumishi wa Halmashauri na kutoa 
maagizo limekuwa likileta mahusiano mabaya katika baadhi ya 
Halmashauri kutokana na baadhi ya wajumbe wa Halmashauri kutoa 
amri au maagizo kinyume na taratibu za kawaida za utawala.   
 
Kwa mujibu wa Kanuni za Maadili ya Madiwani za mwaka 2000 
maamuzi yote, maelekezo, amri na miongozo inayotolewa na 
Halmashauri ili kutekeleza majukumu yake, hupaswa kutolewa 
katika mikutano yake au ya Kamati za Halmashauri zilizokasimiwa 
uwezo wa kufanya maamuzi kwa niaba ya Halmashauri kulingana na 
taratibu zilizoelekezwa katika Kanuni za Kudumu za Halmashauri. 

 
Diwani haruhusiwi kabisa kuingilia katika utendaji au uongozi wa 
idara yoyote ya Halmashauri. Hii ni pamoja na: 
 
• Kutoa au kujaribu kutoa maelekezo, amri au miongozo kwa 

mtumishi yeyote au wakala wa Halmashauri; 
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• Kumzuia au kujaribu kumzuia mtumishi au wakala wa 
Halmashauri kutekeleza maamuzi ya Halmashauri au ya kamati 
ya Halmashauri; 

 
• Kushawishi au kushiriki katika tendo lolote litakalosababisha au 

kuchangia katika uongozi mbaya ndani ya Halmashauri. 
 

Kwa kifupi kanuni muhimu ya kuzingatiwa na Madiwani pamoja na 
viongozi wa kisiasa katika Serikali za Mitaa ni kutojiingiza katika 
shughuli za utendaji na kutoa maagizo kwa watumishi nje ya 
utaratibu wa kutumia vikao husika kwa mujibu wa sheria. 

 
Jukumu la Msingi la Watumishi wa Halmashauri 
 
Jukumu la msingi la mtumishi wa Halmashauri ni: 

• Kutekeleza kazi alizopangiwa kwa mujibu wa masharti ya ajira 
yake; 

• Kutoa ushauri wa kitaalamu na kitaaluma kwa Halmashauri 
inayomwajiri; 

• Kutekeleza maagizo ya mwajiri (Halmashauri) kwa uaminifu, 
uangalifu na ufanisi wa kiwango cha juu; 

• Kutekeleza sera za Halmashauri pamoja na mipango na 
maamuzi yake, na kuwasaidia Madiwani kitaalamu na kiufundi 
katika kutekeleza majukumu yao ya uwakilishi na utoaji wa 
maamuzi. 

 
Majukumu ya Timu ya Menejimenti (Watumishi Wakuu) 
 
Majukumu ya watumishi kwa jumla ni mengi sana lakini kwa kuwa 
watumishi wanaokuwa katika uhusiano wa mara kwa mara na 
Madiwani ni Mkurugenzi wa Halmashauri na Wakuu wa Idara ambao 
kwa pamoja huitwa Timu ya Menejimenti, majukumu ya Timu ya 
Menejimenti ni kama yafuatavyo: 
 
• Kutoa ushauri sahihi na wa kitaalamu kwa Madiwani; 
• Kuwezesha Madiwani kutoa maamuzi yanayozingatia sheria na 

miongozo iliyopo; 
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• Kutoa taarifa za mara kwa mara za ukusanyaji na matumizi ya 
fedha na utekelezaji wa mipango na shughuli za Halmashauri; 

• Kutekeleza maagizo au maamuzi ya Halmashauri/Kamati za 
Halmashauri bila kukawia na kwa utiifu na uaminifu wa kiwango 
cha juu hata kama hawakubaliani nayo; 

• Kuunganisha na kuwasilisha kwenye mikutano ya Halmashauri 
na Kamati za Halmashauri rasimu ya mipango na bajeti ya 
Halmashauri ili kujadiliwa na kuamuliwa kwa mujibu wa sheria 
na Kanuni za Fedha za Halmashauri; 

• Kutekeleza bajeti na mipango ya kazi; 
• Kuimarisha na kuendeleza ujuzi wa watumishi; 
• Kuimarisha mwenendo mzuri wa uendeshaji wa siku hadi siku 

wa kazi, kama vile utoaji huduma au shughuli za fedha na 
makusanyo ya mapato; na 

• Kutekeleza majukumu yao kwa uwazi na kuwajibika ipasavyo 
kwa Halmashauri na kwa umma kwa ujumla. 

 
Ni muhimu wajumbe wa Halmashauri kufahamu kuwa si kila agizo 
watakalolitoa linaweza kutekelezwa na watumishi. Ingawa kimsingi 
ni jukumu la watumishi kutekeleza maagizo ya Halmashauri, Sheria 
ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 1982 (Kifungu 63) inalifanya kosa la 
jinai kwa mtu yeyote, awe Diwani au mtumishi wa Halmashauri, 
kufanya kitendo chochote chenye lengo la kuhatarisha fedha za 
Halmashauri au kushiriki katika kitendo au shughuli yoyote yenye 
lengo la kuzuia utozaji au ukusanyaji wa kodi au mapato mengine ya 
Halmashauri.  Kwa hiyo, Madiwani wakitoa maagizo ambayo ni 
kinyume na sheria (na ambayo kusema kweli ni kinyume na uwezo 
iliopewa Halmashauri) ni dhahiri kuwa watumishi hawatakubali 
kutenda kosa la jinai kwa kuyatekeleza maagizo ya aina hiyo. 

 
Majukumu ya Watumishi wa Ngazi za chini 

 
Majukumu ya watumishi wa kawaida ambao si Wakuu wa Idara, ni 
kama yafuatayo: 
 

• Kutoa na kufikisha huduma kwa wananchi; 
• Kufanya shughuli za kifedha na kutunza vitabu vya hesabu 

kulingana na bajeti na mipango ya kazi; 
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• Kuweka kumbukumbu za matumizi ya rasilimali na kufuatilia 
mipango ya kazi; 

• Kufanya kazi za siku hadi siku na kutekeleza taratibu nyingine 
zozote wanazopangiwa na wakuu wao wa kazi; na 

• kutoa taarifa za mara kwa mara kwa wakuu wao wa kazi 
kama taratibu za utendaji kazi wao zinavyoelekeza. 

 
Msimamo wa Sheria Juu ya Mahusiano Baina ya Madiwani 
na Watumishi 

 
Uzoefu unaonesha kwamba migogoro mingi ya mahusiano baina ya 
Madiwani na watumishi (watendaji) wa Serikali za Mitaa inatokana 
na ama Madiwani kuingilia kazi za utendaji au watendaji kuingilia 
kazi au majukumu ya kisiasa ya Madiwani. 
 
Ili kuondoa tatizo hilo, Kanuni za Maadili ya Madiwani za mwaka 
2000 zinaelekeza ifuatavyo: 

(i) Kila Diwani na kila mtumishi wa Halmashauri, katika 
utekelezaji wa majukumu ya umma, atatakiwa kuwa na 
uhusiano mzuri utakaohakikisha ufanisi na utendaji bora wa 
kila upande. 

(ii) Diwani aheshimiane na watumishi wa Halmashauri na 
aepuke kuwa na uhusiano wa karibu na mtumishi wa 
Halmashauri unaoweza kuathiri au kudhalilisha kila upande. 

(iii) Diwani anakatazwa kuingilia shughuli za kiutendaji za 
Halmashauri kama vile: 

 
o Kutekeleza majukumu ya kitaaluma na kitaalam katika 

uendeshaji wa shughuli za Halmashauri; 
 

o Kutekeleza moja kwa moja maamuzi ya Halmashauri au 
sera za kitaifa. 

 
(iv) Diwani au mtumishi wa Serikali za Mitaa, iwe ni kwa 

makusudi au uzembe anakatazwa kutoa taarifa za uongo au 
kutoa ushauri mbaya kwa Halmashauri.  Iwapo Diwani au 
Afisa wa Halmashauri atavunja Kanuni hii (ya 28) na 
Halmashauri ikapata hasara, Diwani au afisa atawajibishwa 
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yeye mwenyewe au kwa pamoja kwa kulipa gharama ya 
hasara iliyopatikana.  Hata hivyo, iwapo Diwani ametoa 
taarifa au ushauri kwa nia njema, hatawajibishwa.  Kwa hiyo, 
kila Diwani na kila mtumishi hana uhuru bali anapaswa 
kutekeleza maagizo hayo ya sheria (Kanuni za Maadili ya 
Madiwani, 2000). 

 
3. MWISHO 

 
Maelezo yaliyotolewa hapo juu kwa ufupi yanatosha kuonesha 
kuwa Madiwani katika ujumla wao ndio mwajiri; na wao na 
watumishi wa Halmashauri kwa pamoja wanategemewa na 
wananchi na serikali wafanye kazi kama washiriki katika timu kwa 
maana ya kuendesha Halmashauri katika misingi iliyowekwa na 
sheria ili Halmashauri iweze kutoa huduma bora kwa wananchi 
wake.  Kwa hiyo, ni muhimu sana pande zote mbili zishirikiane kwa 
sababu jukumu la kutoa huduma ni la wote ingawa kila mmoja ana 
eneo maalum analoshughulikia. Amani, kuaminiana na ushirikiano 
vikitawala, Halmashauri itaweza kupiga hatua nzuri ya maendeleo 
kuliko kupoteza muda mwingi katika mizozo. 

  
 
 
 
 
 
 

 


